

API 5L PSL2 spíralsoðið stálrör (SSAW)
Grunnyfirlit
API 5L PSL2 Spiral Submerged Arc Welded (SSAW) stálpípaer aukið gæðastig fyrir stóra-þvermálslínupípu sem notuð eru í mikilvægum olíu-, gas- og vatnsflutningsforritum. PSL2 býður upp á verulega strangari kröfur en PSL1, þar á meðal strangari efnafræðilegar eftirlit, lögboðnar Charpy höggprófanir, hámarksstyrkleikamörk, stjórnun-til-toghlutfalls og fullur rekjanleiki.
SSAW framleiðsluferlið gerir ráð fyrirkostnaðar-hagkvæm framleiðsla á stórum-rörum í þvermál(frá 8" til 160" OD) með því að nota heitt-valsaðar stálspólur sem myndaðar eru stöðugt í spíralform og soðnar á báðum hliðum með kafibogaferlinu.
Nafn Skýring
| Hluti | Merking |
|---|---|
| API | American Petroleum Institute |
| 5L | Tæknilýsing fyrir línurör |
| PSL2 | Vörulýsing Stig 2 – aukin gæði fyrir mikilvæga þjónustu |
| SSAW | Spiral submerged Arc Welding – tvíhliða-sjálfvirk suðu; suðusaumur rennur stöðugt í spíral eftir lengd pípunnar |
Lykilforskriftir
| Eiginleiki | Lýsing |
|---|---|
| Standard | API 5L (46. útgáfa, samræmd við ISO 3183) |
| Gæðastig | PSL2 – aukin gæði fyrir mikilvæga þjónustu |
| Einkunnir | B, X42, X46, X52, X56, X60, X65, X70, X80 |
| Framleiðsla | Spiral Submerged Arc Welding (SSAW) – tvíhliða-sjálfvirk suðu |
| Stærðarsvið | 219 mm til 4064 mm(8" til 160") OD |
| Veggþykkt | 3,2 mm til 40 mm(algengt svið 5-26 mm) |
| Lengd | 6 m til 18 m staðall; allt að 32 m í boði |
| Loka lýkur | Sléttir endar, skáhallir endar (30 gráðu hallahorn) |
Stálflokkar (API 5L PSL2)
| Einkunn | Lágmarksávöxtun (MPa) | Hámarksávöxtun (MPa) | Minn togstyrkur (MPa) | Hámarks tog (MPa) | Áhrif Temp |
|---|---|---|---|---|---|
| B | 245 | 450 | 415 | 655 | 0 gráður |
| X42 | 290 | 495 | 415 | 655 | 0 gráður |
| X46 | 320 | 525 | 435 | 655 | 0 gráður |
| X52 | 360 | 530 | 460 | 760 | 0 gráður |
| X56 | 390 | 545 | 490 | 760 | 0 gráður |
| X60 | 415 | 565 | 520 | 760 | 0 gráður |
| X65 | 450 | 600 | 535 | 760 | 0 gráður |
| X70 | 485 | 635 | 570 | 760 | 0 gráður |
| X80 | 555 | 705 | 625 | 825 | 0 gráður |
Heimild:
Efnasamsetning (PSL2) – Hámarks%
| Einkunn | C | Si | Mn | P | S |
|---|---|---|---|---|---|
| B | 0.22 | 0.45 | 1.20 | 0.025 | 0.015 |
| X42 | 0.22 | 0.45 | 1.30 | 0.025 | 0.015 |
| X46 | 0.22 | 0.45 | 1.40 | 0.025 | 0.015 |
| X52 | 0.22 | 0.45 | 1.40 | 0.025 | 0.015 |
| X56 | 0.22 | 0.45 | 1.40 | 0.025 | 0.015 |
| X60 | 0.12 | 0.45 | 1.60 | 0.025 | 0.015 |
| X65 | 0.12 | 0.45 | 1.60 | 0.025 | 0.015 |
| X70 | 0.12 | 0.45 | 1.70 | 0.025 | 0.015 |
| X80 | 0.12 | 0.45 | 1.85 | 0.025 | 0.015 |
*Athugið: Hærri einkunnir (X60-X80) hafa verulega lægra kolefnisinnihald fyrir betri suðuhæfni .*
Málvikmörk (API 5L PSL2)
| Parameter | Stærðarsvið | Umburðarlyndi |
|---|---|---|
| Ytri þvermál (OD < 60,3 mm) | - | -0,8 til +0.4 mm |
| Ytri þvermál (60,3-168,3 mm) | - | ±0.75% D |
| Ytri þvermál (168,3-610 mm) | - | ±0,75% D (hámark ±3,2 mm) |
| Ytri þvermál (610-1422 mm) | - | ±0,5% D (hámark ±4,0 mm) |
| Veggþykkt (t Minna en eða jafnt og 5 mm) | - | ±0,5 mm |
| Veggþykkt (5 < t < 15 mm) | - | ±0.1t |
| Veggþykkt (t meira en eða jafnt og 15 mm) | - | ±1,5 mm |
Heimild:
SSAW framleiðsluferli
| Skref | Lýsing |
|---|---|
| 1. Hráefni | Heitt-valsaðar stálspólur sem uppfylla API 5L PSL2 efnafræðilegar kröfur |
| 2. Afspólun/Jöfnun | Stálspóla er afspóluð og jöfnuð |
| 3. Kantfræsing | Röndarkantar eru fræsaðar fyrir rétta suðu |
| 4. Spíralmótun | Stálrönd er stöðugt mynduð í sívalningslaga lögun við ákveðið helixhorn |
| 5. Bogasuðu á kafi | Tvíhliða-sjálfvirkt SAW (að innan og utan) skapar spíralsauminn með fullri gegnumbroti |
| 6. Weld NDT | 100% ultrasonic eða röntgenskoðun á suðusaumi |
| 7. Vatnsstöðuprófun | Hver pípa prófuð fyrir sig (95% SMYS, meira en eða jafnt og 30 sekúndur halda) |
| 8. Frágangur | Loka vinnslu, skábraut, húðun og merkingu |
Heimild:
Prófunarkröfur (PSL2)
| Tegund próf | Krafa | Skýringar |
|---|---|---|
| Efnagreining | Á hverja hitalotu | Hert PSL2 takmörk |
| Togpróf | Á lóð | Staðfestir bæði lágmarks- og hámarksmörk |
| Hlutfall frákasta-til-togþols | Minna en eða jafnt og 0,93 | Lögboðin sannprófun |
| Charpy höggpróf | Skylt | Venjulega 27J-40J við 0 gráður eða lægri |
| Fletningarpróf | Áskilið | Athugar sveigjanleika og suðuheilleika |
| Beygjupróf | Áskilið | Staðfestir suðuheilleika |
| Hydrostatic próf | Hver pípa | Staðfesting þrýstingsheilleika |
| NDT (Ultrasonic/Eddy Current) | 100% af suðusaumi | Skylt fyrir PSL2 |
| Málskoðun | 100% | Per API 5L vikmörk |
| Mill prófskírteini | EN 10204 Tegund 3.1B | Fæst með fullum prófniðurstöðum |
Heimild:
PSL1 vs PSL2 samanburður
| Eiginleiki | PSL1 | PSL2 | Mikilvægi |
|---|---|---|---|
| Einkunnasvið | A25 til X70 | B til X80 | PSL2 byrjar á bekk B |
| Kolefni (C) hámark | 0.26-0.28% | 0.12-0.24% | Betri suðuhæfni |
| Brennisteinn (S) hámark | 0.030% | 0.015% | 50% lækkun- mikilvægt fyrir hörku |
| Afkastastyrkur | Aðeins lágmark | Lágmark og hámark | Kemur í veg fyrir of-styrk efni |
| Hlutfall frákasta-til-togþols | Ekki tilgreint | Minna en eða jafnt og 0,93 | Tryggir fullnægjandi sveigjanleika |
| Áhrifaprófun | Ekki krafist | Skylt | Tryggir lágt-hitaþol |
| Kolefnisjafngildi | Ekki krafist | Reiknað og stjórnað | Tryggir sviðisuðuhæfni |
| NDT Kröfur | Standard | 100% UT skylda | Betri gallagreining |
| Rekjanleiki | Lotustig | Pípa-fyrir-pípu | Fullkomin gæðaskjöl |
| Hitameðferð á suðu | Áskilið fyrir einkunnir > X42 | Áskilið fyrir allar einkunnir | Tryggir suðuheilleika |
Heimild:
Algengar umsóknir
| Umsókn | Lýsing |
|---|---|
| Olíu- og gasflutningur | Háþrýstingsleiðslur á landi og á ströndum- |
| Dreifing jarðgass | Löng-gasflutningsnet |
| Súr þjónusta | H₂S umhverfi (með viðbótarkröfum NACE) |
| Lág-hitaþjónusta | Leiðslur á norðurslóðum og köldu loftslagi |
| Vatnsflutningur | Háþrýstivatnsleiðsla- |
| Industrial Process Piping | Hreinsunarstöðvar, efnaverksmiðjur, orkuvinnsla |
| Byggingarforrit | Pælingar, brúarstoðir, smíði |
Hitameðferðarviðskeyti (PSL2)
| Viðskeyti | Ástand | Dæmigert forrit |
|---|---|---|
| N | Venjulegur | Almenn flutningur, bætt kornbygging |
| Q | Slökkt og temprað | Hámarksstyrk einsleitni |
| M | Thermomechanical vals (TMCP) | Aukin hörku og suðuhæfni - algengast fyrir SSAW |
| QS | Slökkt og mildaður + Súr þjónusta | H₂S umhverfi með NACE samræmi |
| MS | Thermomechanical vals + Súr þjónusta | H₂S umhverfi með aukinni hörku |
Heimild:
Helstu kostir PSL2 SSAW pípu
| Kostur | Lýsing |
|---|---|
| Aukin gæði | Lögboðin höggprófun, 50% lægri brennisteini, hámarksstyrkleikamörk |
| Ábyrgð hörku | Charpy höggprófun tryggir lágt-hitastig |
| Hár styrkur | Einkunnir allt að X80 með 555 MPa lágmarksuppskeru |
| Stór þvermál geta | SSAW framleiðir rör frá 8" til 160" OD |
| Kostnaður-hagkvæmur | Hagkvæmast fyrir stóra-línurípu |
| 100% NDT | Lögboðin úthljóðsskoðun á suðusaumi tryggir gæði |
| Fullur rekjanleiki | Rekjanleiki -fyrir-pípu fyrir fullkomin gæðaskjöl |
| Súr þjónusta fær | Fáanlegt með NACE MR0175/ISO 15156 samræmi |
Húðunarvalkostir
| Tegund húðunar | Best fyrir | Helstu eiginleikar |
|---|---|---|
| Svartur (ber) | Hefðbundin mylluáferð | Tímabundin vernd |
| Lakk / -ryðolía | Tímabundin vernd | Skammtíma-tæringarvörn |
| 3LPE (3-laga pólýetýlen) | Niðurgrafnar leiðslur | Framúrskarandi tæringarvörn, mikil höggþol |
| FBE (Fusion Bonded Epoxy) | Olíu- og gasleiðslur | Sterk viðloðun, efnaþol |
| Koltjöruepoxý | Sjávarumhverfi | Þunga-vörn |
| Steinsteypa þyngdarhúðun (CWC) | Úthafs-/sjávarleiðslur | Neikvætt flot og vélræn vörn |
Mikilvæg atriði
1. PSL2 er fyrir mikilvæga þjónustu
PSL2er krafist fyrir lága-hitaþjónustu, súrþjónustu (H₂S umhverfi), stýrðar leiðslur (FERC, DOT) og mikilvæg forrit
PSL1hentar fyrir almenna þjónustu, vatnslínur, ekki-mikilvæg forrit
2. Einkunnaframboð
PSL2 einkunnir hefjast klBekkur B(A er ekki til í PSL2)
Einkunnir í boði: B til X80
3. Stærðartakmarkanir SSAW
SSAW framleiðsla er venjulega fáanleg frá8" til 160" OD
Minni þvermál (undir 8") eru venjulega framleidd með ERW aðferðum
4. Hitastig höggprófunar
Hefðbundin Charpy höggprófun er kl0 gráðurmeð 27J lágmarki
Fyrir notkun á norðurslóðum, höggprófun kl-20 gráðureða-45 gráðurhægt að tilgreina
5. Súr þjónustugeta
Hægt er að nota PSL2 með viðbótarkröfum fyrir súr þjónustu (H₂S umhverfi):
Hörkuprófun (minna en eða jafnt og 248 HV10)
HIC og SSC prófun samkvæmt NACE TM0284 og NACE TM0177
Brennisteinsinnihald má enn frekar takmarka við minna en eða jafnt og 0,002%
6. Samsvarandi staðlar
GB/T 9711.2– Kínverskt jafngildi fyrir PSL2
ISO 3183– Jafngildi alþjóðlegs staðals
7. Skoðun þriðju-aðila
Tiltæk skoðunarþjónusta er SGS, BV, Lloyds, DNV, TÜV
Samantekt
API 5L PSL2 Spiral Submerged Arc Welded (SSAW) stálpípaer endurbætt gæðalínupípa fyrir mikilvægar olíu-, gas- og vatnsflutningsforrit. Með einkunnum frá B til X80 og þvermál frá 8" til 160", bjóða PSL2 SSAW pípur tryggt lágt-hitastig, strangari efnafræðilegar stjórnir, hámarksstyrkleikamörk og fullan rekjanleika.
Helstu eiginleikar:
Standard: API 5L PSL2 – aukin gæði fyrir mikilvæga leiðsluþjónustu
Einkunnir: B til X80 – B er inngangs-stig, X80 er hæsti styrkur
SSAW framleiðslaframleiðir lagnir úr8" til 160" ODmeð veggþykkt allt að40 mm
Tvíhliða-suðubýr til einn hágæða suðumola.-
Lögboðin Charpy höggprófuntryggir lágt-hitastig
50% lægra brennisteinsinnihald(0,015% á móti. 0.030%) bætir HIC viðnám
Hámarksuppskeruþol mörkkoma í veg fyrir of-efni sem eru sterk
Afrakstur-til-toghlutfalls Minna en eða jafnt og 0,93tryggir fullnægjandi sveigjanleika
100% ultrasonic skoðunaf suðusaumi skylda
Fullur rekjanleikifrá stálsmíði til fullunnar pípu
Súr þjónusta færmeð NACE MR0175/ISO 15156 samræmi
Algengar umsóknir eru:
Háþrýstiolíu- og gasflutningsleiðslur-
Úthafs- og neðansjávarleiðslur
Súrþjónustuumsóknir (með viðbótarkröfum NACE)
Lág-hita og norðurskautsleiðslur
Stýrðar leiðslur (FERC, DOT, FEMSA)
Tilgreinið við pöntun:API 5L PSL2, gráðu [td X65M], SSAW (spíral í kafi bogasoðið), stærð (OD x WT), lengd, endaáferð (látlaus/skorin), húðunarkröfur, höggprófunarhitastig (td 0 gráður , -20 gráður , -45 gráður ), og Mill Test Certificate til EN .204.
Fyrir sýrða þjónustuforrit, tilgreindu viðbótar HIC/SSC prófun samkvæmt NACE MR0175/ISO 15156. Fyrir krefjandi verkefnin skaltu íhuga að tilgreinaDNV gerðarviðurkenning, EN 10204 3.2 vottun og eftirlit þriðju-aðila.





